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Samia Suluh N ipo tayarn kuhaklkisha
MATUA M ROROTO ya v,-)f“'f 1)
ravananchl awe na haki ya kulima, kufuga na
kiuvua samaki” alisema Ulega

Nave, Miuu wa Mkoa wa Lindl, Zainab
Telack, ampongera re Nalbu Waziri Ulega
kufanya ziara katika mkoa huo na kuwe:za
kutatua migogoro Myopo katika wilaya

Telack alisema walikuwa na migogoro
mingl ya archi, lakini kwenda kwa Ulega
kumepunguza migogoro hiyo hivyo alishukuru
ushinkiano uliocnyeshwa na kiongozi huyo na
kuomba uendelee

Katika hatua nyingine, Ulega alikabidhi injini
ya boti yenye ukubwa wa HP 40 na thamani ya
sh, milioni 11 na kamba za kuzalisha mwani

1,216 yenye gharama ya sh. milioni nane

Akizungumza katika kikao na wananchi
wa Jimbo la Mchinga, Ulega alisema serikali
kwa kushiriklana na washiriki wa maendeleo

Inaendelea kusimamia na kuendeleza shughuli

2a uvuvl na ukuzaji wa viumbe maji nchini.

Ulega alisema katika kukabidhi mwani
kuna vikundi vitatu na kila kikundi kitapewa
gamba 405 ili kuendeleza kinamama waslkae
jla shughull na juhudi zote zimepelekwa na

Mbunge wao Salma Kikwete.

Ulega alisema ahadi ya Serikall ya Awamu

nchint 1 kila

ya Sita Imetimizwa, hivyo aliwaomba wavuvi

waendele kufanya kazl kwa Juhudi zote na

erfkall Ipo kwa ajill yao wananchi wa Mchinga
na mbunge wao anaendelea kuwasemea katika
kuhakikisha wanawake wanafanya kazl nzurl za
ujasiriamall

"Naagiza wakuu wa wilaya na wakurugenzi
wote kat:ll.! wilaya zote za Mkoa wa Lind, vikundi
hivi vya mwanl viwezeshwe kuwa na ushirika
ill kinamama waendelee kukuza uchumi wao,”
alisema Ulega

Alifafanua kuwa serikali chini {.1 uongozl
wa Rais Samia imeweza kutoa fedha zaidi ya
sh. milioni 11 kwa ajili ya wananchl wa Jimbo
la Mchinga katika ‘r-‘l,lh.|(n|—'.1’.h.; boti zinaturmixa
vizuri na wavuvi wanafanya shughuli zao kwa
urahisi.

Ulega aliwaomba kinamama wa Jimbo la
Mchinga kuunda vikundi kwa ajili ya kupeleka
mradi wa kuku ili kuwapa hamasa ya kuendelea
kufanya ujasiriamali kikamnilifu.

Kwa upande wake, Mbunge wa Mchinga,
Salma Kikwete, alimpengeza Naibu Waziri Ulega
kwa kupeleka injini ya boti na mwani kwa ajili ya
wananchi wa jimbo hilo

“ Furaha ya Leo imezidi kifani kwa wananchi,
serikall Imetoa fedha kubwa katika jimbo la
Mchinga nacmba nimpongeze Rais Samia kwa
kutenga fedha kwa ajili ya wananchi,” alisema
Salma

nye thamani ya sh. milionl
1 Mchinga mkoani Lindl,
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wanazn zifamys kwuhm_ha VAT ANy
wanapata huduma nzur, aleemy
yilima aliongeza kuwa. “Turnegarity,
kutembelen miundombinu ,
matweavea  yanayotumixa it
hayo tmeona yana ridhisha ny
wma
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Kwa U wke, Mlurugsns
Mhandisi Aron josegh,
sata mamiaka hiyo
inafonya ukarabatl wa miundombing
va kusafinichia maji taka lawemo
luzibua na kukarabati miferej ya
kupitisha majitaka katlka maeneo F
Area C na .xm‘ 5 mifumo yaxe

ilikuwa ya muda mrefu.

Aidha, mhandisi joseph alsisitiza
kiwa kwa sasa mamiaka h,;{;
imeweka mifumo imara ya kusafiris
majitaka kutoka maeneo ya mjini hadi
kufika katika mabwawa maalumu ya
kuhifadhia.

EWURA wamekuja kutembelea
kuona jinsi ganl tulivyo TEA
kuhakikisha huduma ya majitaka
inakuwa ya kuridnisha jijim Dodoma
na tunawahakikishia wananchi kuwa
huduma hil takuwa ya kuridhisha,
“alisermia mhandisi joseph.

Naye, mkazi wa Chinangali jijini
Dodoma, John Tamim, alisema lkwa
kipindi kilichopita mifumo h'YD ya
maji taka katika maeneo yao ilikuwa

; 9 e y, & - ni changamoto kidogo, hivyo kutokana
akicungumia katika mkutano na wananchi wa oji cha b

na juhudi za DUWASA™ kukarabat
mkoani Kigoma, wakatl akikabidhl ekarl 6,000 hatimaye kwa sasa wanapata uma

Jia eneo la ranchi ya Malal wilayani humeo na K awa yeokundhsha na bora kwa mahitaj
dallah) yao.

.‘uhaibika - Msajili ~

i
Halima Okash, aliwataka Newangai cha Wami Dakawa ambacho
irsaya kupewavifaa  ni miongoni mwa wanufaika, Eva lkonet],
ili kUtoa nafasi kwa  alisema kwa sasa wanafanikiwa kukusanya
izo. maziwa mengi na bila kuharibika kutokana
na vifaa walivyopewa na Shirika |a Heifer
International.
Mkurugenzi wa Heifer International,
Mark Tsoxo, alisema mradi huo umeweza
kuwafikia wafugaji zaidi ya 1.000 ikiwa mi
~ zaid ya asllimia 100 ya malengo.
, alisema katika kuongeza ufanisi
'wa ukusanyaji wa maziwa, mradi umeweza
kutoa vifaa wezeshi wa kuhifadhia na
‘kupooza maziwa ambayo n - matankl
mawill yenye uwezo wa lita 10,000, jenereta
kuboresha vituo vya ukusanyajl maziwa
augzhul zqdz?g'(\k gharimu sh. milion 254.3,
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MWANDISHI WETU

maslahi ya wananchi, baadhi ya

. wananchi- wa wilaya hiyo kukosa

- JJLAYA ya Kilosa mkoani uelewa wa masuala ya hakl ardhi ni

 JM ﬁom miongoni na sababu ya migogoro hiyo.
biliwa na cha

Kombe anasema ni voingozi hasa
wa vifijl wamekuwa wakipokea rushwa
kutoka kwa wafugaji wanachamia na
kusababisha kuwepo kwa uhaba wa
malisho katika wilaya hlm

“Kilosa imeshamili kwa migogoro
ya ardhi, ni kweli wafugajl wamekluwa
chanzo cha migogoro hii, lakini
wananchi wengi hawana elimu ya haki
ardhi hivyo kukosa uelewa Kuhusu
mpango bora wa matumizi ya ardhi
hapa Kilosa,” anasema Kombe.

Anasema ili kukabilana na
changamoto hiyo, viongozi wa vijiji
wyote vilivyoshamili kwa migogoro
waundiwe tume ya uchunguzi na hatua
zichukuliwe kwa watakaobainika.

Mfu%ijl wa [amii ya kimasai,
Ruben Oraita, ambaye hivi karibuni
alishambiliwa kwa mapanga maeneo
mbalimbali na wafugaji wa kisukurmna
hadi kulazwa katika hospitali ZZ
: 12 Ilal,‘ analsema bado ;:unahi.tajl
0 umaliza migogoro hiyo.

f ~ Anasimulia kuwa sikuya tukio
) [ sha mifugo yake alivamiwa

{ wasukuma

ulia kwa mapanga hadi
hamu. o
‘huyo anaiomba serikali
kutoa elimu kwa wananchi
himiana kwani |li

umaliza tatizo hilo.
ni maarufu kwa
ya kibiashara na

inazofan

wilaya hiyo iendelee kuwa na amani.
kazi wa Kilosa Mjini, Rose Benson,

anasema chanzo cha migogoro hiyo ni
baadhi ya wafugaji kuwahonga fedha
viongozi kuruhusu mifugo kuingia kwa
win %maeneo mbalimbali ya vijijini.

Ukienda kulalamika kwa mamlaka
zinazohusika kuhusu uonevu
uliofanywa na wahalifu hasa wafugaji,
baadhi’ ya viongozi hushirikiana nao
kuwapataarifakwakile kinachoendelea
na kusababisha mlalamikaji kukosa
haki,"anasema Rose,

Anasema kuwa kutokana na
hali hiyo baadhi ya wananchi hasa
wakulima

wanajichukulia  sheria
mkononi jambo ‘ambalo  limekuwa
likichafua “taswira ya wilaya hiyo
ambapo ameomba viongozi wote wa
namna hiyo waondolewe,

Rose ameiomba serikali na wadau
wengine wa kisheria kuendelea kutoa
elimu kwa jami kusaidia kupunguza
migogoro hiyo.

wenyekiti wa Kijiji cha Kilangali,
Lesheine Mlonga, anakili kuwepo
kwa baadhi ya wenyeviti ambao sio
waadilifu wanaosababisha migogoro
a ardhi.

KAULI YA SERIKALI

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya
ya Kilosa, Majid Mwanga, amelaani
vitendo wya uvunjifu “wa amani
vinavyoendela katika wilaya hiyo.

Amesema tayari VIONgozi
wanaodaiwa  kupokea  rushwa

G AroHi R
dDNgozi wa vijiji wanavyochochea
§0goro ya wakulima na wafugaji

wameshaanza kukamatwa,
“Serikali haiwezl kulifumbia
macho  suala  hilo, wote

wanaohuslka kupokea rushwa
kutoka kwa wafugali kuruhusu
mifugo yao kulngia wilayani hapa
kwa njla za panya, tutawakamata
na kuwachukulia hatua
kali,"anasema Mwanga.

Amewapongeza wadau wa
haki za ardhi kwa kutoa elimu kwa
Jamii kuhusu masuala ya ardh;
ambapo  aliwataka  wananchi
kutumia fursa hiyo kuepuka
changamoto A migogoro
;”:okanayo na ardhi katika wilaya

Iyo.

Ofisa Programu Mwandamizi
wa Hakjardhi, Joseph Chiombola,
anaeleza katika kuondoa
changamoto hiyo, wakulima na
wafugaji wanatakiwa kujiepusha
na uharibifu wa mazingira uliopo
hivi sasa.

Anasema wananchi
wamekuwa  wakijihusisha na
uharibifu wa mazingira bila kujali
athari  zake hali inayochangia
kuwepo kwa mabadiliko ya taEila
nchi na kusababisa changamoto
kwa wakulima na wafugaji.

Anaeleza kuwa elimu kwa
wafugaji na wakulima kuhusu
utunzajjl mazingira itasaldia jamii
kutunza mazingira Ili kuepuka
athari zake ambazo ni magonjwa,
uhaba wa chakula pamoja na
migogoro ya ardhi.

C.#Llsa uyo anasema mbali
na mabadiliko ya tabia nchi, jamii
2a wakulima na wafuga{ ado
hawana uelewa mzuri kuhusu
umiliki wa ardhi.

Chiombola anasema taasisi
ya hakiardhi kwa kutambua
umuhimu huo imekuwa ukitoa
elimu kwa jamii kuhusu umiliki wa
ardhi wa katika jamii zote.

Anasema ardhi ya Tanzania
Imegawanyika katika makundi
matatu ambayo ni ardhi ya kijiji,
hifadhi na jumla.

Anafafanua kuwa ardhi ya
Kijiji ni ile iliyo ndani ya mipaka
ya kijiji, ardhi ya hifadhi ni ile
iliyotengwa kwa ajili ya matumizi
maalum kama hifadhi za taifa
za wanayapori, milima, misitu
na barabara huku ardhi ya ni ile
lliyobaki baada ya kuondoa kijiji
na hifadhi kwa mujibu wa shefia
za nchi.

“Baada ya kufanya utafiti
wa kina ilibainika kuwa baadhi
¥\a wafugaji hawana uelewa wa

aki ya kumiliki ardhi kitendo
ambacho kimekuwa kikichochea
migogoro ya ardhi maeneo
mbalimbali  katka jamii zao,"
anasema Chiombola.
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a Wizara ya Mifugo

V)

Alifafanua kuwa katika awamu vya
kwanza ambayo wataanza hivi karibuni
fedha zilizotengwa kutekeleza mradi huo
ni sh. bilioni 4.6 na inatarajiwa hadi jengo
hilo kukamilika miaka miwili ijayo gharama
ya ujenzi itakuwa imefikia sh.bilioni 233

ambapo jengo litakuwa na ghorofa tano na
ghorofa ya chini.
Dk. Tamatama  aliwataka NHC

kuhakikisha wanamaliza ujenzi kwa wakati
huku wakizingatia ubora ili thamani ya
fedha ionekane.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara hiyo
anayeshughulikia Mifugo, Amos Zefania,
alisema ujenzi wa ofisi hiyo utaleta manufaa
kwa watumishi kwa sababu utapunguza
gharama za uendeshaji.

~ Alisema kwa sasa wizara imegawanyika
kwani ofisi zake zipo Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM) jengo la NBC na Mtumba

- ", _,_hlwo kufanya watumishi kuhangaika.

nga o

U UK 17

“Kukamilika kwa jengo la wizara
kutapunguza gharama za uendeshaji, na
kuongeza ufanisi kwasababu mazingira ya
kazi ya watumishi yataboreka ‘alisema.

Aliongeza kuwa:” Tunaishukuru Serikali
ya Awamu ya Sita chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kutupatia fedha ili tujenge
na kuboresha mazingira ya kufanyia kazi
kwasababu ndio msingi wa kuongeza
ufanisi na tija katika kazi.”

Mkurugenzi Mtendaji wa NHC, Maulid
Banyani, aliishukuru serikali kwa kuendelea
kuwaamini na kuwapa miradi mikubwa
na kuuhakikishia uongozi wa wizara kuwa
ujenzi wa jengo hilo utakamilika kwa wakati
na kwa kuzingatia ubora.

“Ujenzi huu utazingatia thamani ya
fedha kwasababu ni muhimu sisi kama
wafanyabaishara tufanye kazi vizuri ili
tutengeneze mazingira ya kupata kazi
nyengine,” alisema.
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I Mvomerg and Kilosa districts
in Morogorg

Region provided 1
Heifer Internationg), {

Msalya said even though Tanzania
Producing 3 billion litres of milk,
only three PEr cent enters formal
milk sales, the other is lost through
unhygienic unofficial sales including
in plastic bottles, while the rest gets
bad through improper storage.

He said milk g economy,
business and food with lots of
vitamins, proteins, fats minerals
and other nutrients, all of which
were important in one's diet, hence

i | Processors and distributers must
~ | store the commodity properly.

Mvomero District Commissioner,

. Halima Okash called on women who

ed the equipment and training
ze well the opportunities so as
ther women to be trusted
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beneficlaries of the hand mru rnlnu‘t:\:
dalry equipment galel ag IU I
they were collecting  mueh e
milk using the equipment pro t“u
by Helfer International, Including

motorcycles, o generator and al

freezer.
For his part, Heifer International

Director, Mark Tsoxo sald the |
project has reached more than
1,000 livestock keepers, equivalent
to one per cent of thelr set target.

He sald the equipment provided
included two 10,000-ltre storage
tanks for milk, a 20KVA power
generator all valued at 254.9m/-,

He said milk

is economy,
business and
food with lots

of vitamins,
proteins, fats
minerals and
other nutrients,
all of which were
important in
one's diet, hence
processors and
distributers
must store the
commodity

properly
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